Phù hiệu xe tải dán ở đâu là đúng tiêu chuẩn ảnh 2

Phù hiệu xe tải dán ở đâu là đúng tiêu chuẩn

Phù hiệu xe tải được cấp và gắn theo quy định của bộ giao thông vận tải. Vậy phù hiệu xe tải dán ở đâu hay xe tải nào cần phải cấp phù hiệu.

Hợp Tác Xã Gia Khang là đơn vị xin cấp phù hiệu xe tải theo đúng quy định của bộ giao thông vận tải. Chúng tôi còn cấp phù hiệu và thiết bị định vị theo đúng tiêu chuẩn.

Phù hiệu xe tải dán ở đâu?

Phù hiệu xe tải là giấy tờ chứng nhận đảm bảo hoạt động kinh doanh, và thời gian hoạt động của xe tải khi tham gia lưu thông trên đường. Phù hiệu xe tải thường được dán ở đầu xe tải bên phía trái tài xế, hoặc trên góc bên phải chỗ kính xe. Khi xe lưu thông cũng dễ dàng để cơ quan chức năng kiểm tra.

phu-hieu-xe-tai-dan-o-dau-la-dung-tieu-chuan-anh-3

Xe tải nhỏ nào phải cấp phù hiệu?

Theo Nghị định 86/2014/NĐ-CP, điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô bao gồm 2 hình thức là kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

Về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp phải cấp giấy phép kinh doanh vận tải, cấp phù hiệu xe và gắn thiết bị giám sát hành trình. K

hoản 1 Điều 50 Thông tư 63/2014 quy định: Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc các đối tượng như:

Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng hóa nguy hiểm theo quy định của Chính phủ;

Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn đường bộ; có từ 5 xe trở lên;

Sử dụng phương tiện có khối lượng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.

phu-hieu-xe-tai-dan-o-dau-la-dung-tieu-chuan-anh-1

Trên cơ sở các quy định trên, đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp (bao gồm các cơ sở sản xuất hoặc cửa hàng kinh doanh không phải là doanh nghiệp kinh doanh vận tải chỉ chở hàng hóa của mình, không chở hàng thuê) sử dụng phương tiện có khối lượng hành chuyên chở cho phép tham gia giao thông dưới 10 tấn để vận chuyển hàng hóa và có số lượng dưới 5 xe không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu vận tải và gắn thiết bị giám sát hành trình.

Theo lộ trình quy định tại Nghị định 86/ NĐ-CP, sau ngày 1-7-2018, trường hợp các doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa và người điều khiển xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải dưới 3,5 tấn không thực hiện các quy định nêu trên sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo Nghị định số 46/ 2016/ NĐ-CP của Chính phủ với mức xử phạt 3 – 5 triệu đồng.

>>> Xem thêm: Phù hiệu xe tải 2019 có những quy định nào

HỢP TÁC XÃ DỊCH VỤ VẬN TẢI GIA KHANG

Địa Chỉ: 108/5 Phan Huy ích – P.15 – Q.Tân Bình – TP.HCM

Điện Thoại: 028 38 150 777

Liên Hệ Phù Hiệu: 0901 883 222

Email: tuvan@htxgiakhang.vn

Website: https://htxgiakhang.vn/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *